Wacken Open Air 2008 – còn 2 ngày

Wacken Open Air (W:O:A) đại hội metal lớn nhất hành tinh diễn ra thường niên ở thị trấn Wacken -  Schleswig-Holstein, miền Bắc nước Đức quy tụ hơn 60.000 các rockfans, metalheads trên toàn thế giới. Năm ngoái WOA 2007 đã lập một kỉ lục khi số người tham dự lên đến 72.000 người.


Khởi đầu từ festival quy tụ các ban nhạc của Đức vào năm 1990. Dần dần Wacken Open Air được mở rộng quy mô với sự tham gia của các ban nhạc hàng đầu của Châu Âu, Bắc Mỹ, Australia. Dấu ấn là vào năm 1998 với sự góp mặt của 73 ban nhạc metal hàng đầu, Wacken Open Air trở thành festival metal lớn nhất hành tinh. Bất cứ rockfans, metalheads nào cũng mơ được một ngày tham dự festival này.

Wacken Open Air 2008 năm nay có sự góp mặt của 3 Inches of Blood, Airbourne, Alestorm, At the Gates, Autumn, Avantasia, Avenged Sevenfold, Axxis, Before the Dawn, Carcass, Children of Bodom, Concept Insomnia, Corvus Corax, Crematory, Cynic, Destructor, Dream of an Opium Eater, Ensiferum, Evocation, Excrementory Grindfuckers, Exodus, Girlschool, Girugamesh, Grave, Gorerotted, Gorgoroth, Hatebreed, Headhunter, Holy Moses, Iron Maiden, Job For a Cowboy, Kamelot, Killswitch Engage, Kreator, Krypteria, Leaves’ Eyes, Lord Belial, Lordi, Massacre, Machine Men, Mercenary, Mustasch, Nashville Pussy, Negură Bunget, Nifelheim, Nightwish, Obituary, Opeth, Powerwolf, Primordial, Psychopunch, Sabaton, Saltatio Mortis, Soilwork, Sonata Arctica, Stam1na, Stone Gods, Sturm und Drang, The Bones, The Fading, The Haunted, The Rotted, Torture Squad, Unearth, van Canto, Warbringer, Watain.

Wacken Open Air 2008 sẽ diễn ra từ ngày 31 tháng 7 đến 2 tháng 8

DAY 1 (30.07)

W.E.T. Stage
19:00 – 19:30 Victims Of Madness
20:00 – 21:00 Metakilla
21:30 – 22:15 Sweet Savage
22:30 – 23:30 Mambo Kurt
00:00 – 01:00 Rokken (Karaoke Live Band)
Beergarden
20:00 W:O:A Firefighters

DAY 2 (31.07)

True Metal Stage
21:30 – 23:30 Iron Maiden
Black Stage
16:00 – 16:45 Girlschool
17:15 – 18:00 Lauren Harris
18:30 – 19:30 Airbourne
20:00 – 21:00 Avenged Sevenfold
Party Stage
16:00 – 16:45 Mustasch
17:15 – 18:15 Nashville Pussy
18:45 – 19:30 Sturm & Drang
20:00 – 21:00 Leaves’ Eyes
W.E.T. Stage
15:50 – 16:15 Threat (Metal Battle Brazil)
16:35 – 17:00 Achyronthia (Metal Battle Belgium)
17:20 – 17:45 Voodookungfu (Metal Battle China)
18:05 – 18:35 Concept Insomnia
19:05 – 19:45 Negură Bunget
20:15 – 21:00 Alestorm
Beer Garden
16:00 – 17:00 Rokken (Karaoke Live Band)
18:00 – 19:00 W:O:A Firefighters
19:30 – 20:30 Mambo Kurt

DAY 3 (01.08)

Black Stage
11:00 – 11:45 Grave
12:50 – 13:35 Job For A Cowboy
14:55 – 15:55 Ensiferum
17:20 – 18:20 Soilwork
19:45 – 20:45 Opeth
22:45 – 00:00 Corvus Corax
02:00 – 03:00 Gorgoroth
True Metal Stage
11:55 – 12:40 Mortal Sin
13:45 – 14:45 Unearth
16:05 – 17:05 Kamelot
18:30 – 19:30 Sonata Arctica
21:00 – 22:30 Children Of Bodom
00:15 – 01:45 Avantasia
Party Stage
11:00 – 11:45 Primordial
12:50 – 13:35 Cynic
14:55 – 15:55 Headhunter
17:20 – 18:20 Sabaton
19:45 – 20:45 Massacre
22:45 – 00:00 The Haunted
02:00 – 03:00 Crematory
W.E.T. Stage
11:00 – 11:25 Metal Battle Finland
11:45 – 12:10 Veloce Hystoria (Metal Battle France)
12:30 – 12:55 Bloodwork (Metal Battle Germany)
13:15 – 13:40 Metal Battle Italy
14:00 – 14:25 Mandragora (Metal Battle Lithuania)
14:45 – 15:10 The Fading (Metal Battle Israel)
15:30 – 15:55 Everwaiting Serenade (Metal Battle Luxembourg)
16:25 – 17:05 The Rotted
17:35 – 18:15 Destructor
18:45 – 19:25 Autumn
19:55 – 20:35 Stam1na
21:05 – 21:45 Psychopunch
22:00 – 23:05 Nifelheim
23:35 – 00:15 Van Canto
00:45 – 01:30 Saltatio Mortis
02:00 – 02:45 Excrementory Grindfuckers
Beer Garden
20:00 Mambo Kurt
22:00 Rokken (Karaoke Live Band)

DAY 4 (02.08)

Black Stage
12:00 – 12:45 3 Inches Of Blood
13:55 – 14:40 Holy Moses
15:55 – 16:55 Hatebreed
18:20 – 19:35 Carcass
21:15 – 22:30 At The Gates
00:30 – 01:45 Kreator
True Metal Stage
12:50 – 13:50 Exodus
14:45 – 15:45 Stone Gods
17:10 – 18:10 As I Lay Dying
19:45 – 21:00 Killswitch Engage
22:45 – 00:15 Nightwish
02:00 – 03:00 Lordi
Party Stage
12:00 – 12:45 Machine Men
13:55 – 14:40 Mercenary
16:00 – 17:00 Obituary
18:45 – 19:45 Krypteria
21:45 – 23:00 Girugämesh
00:45 – 01:45 Axxis
W.E.T. Stage
12:00 – 12:25 Pica Fierce (Metal Battle Norway)
12:45 – 13:10 Suckceed (Metal Battle Austria)
13:30 – 13:55 Nyne (Metal Battle Greece)
14:15 – 14:40 Chainsaw (Metal Battle Poland)
15:00 – 15:25 Rip Saw (Metal Battle Netherlands)
15:45 – 16:10 Soulline (Metal Battle Switzerland)
16:30 – 17:00 Evocation
17:20 – 17:50 Before The Dawn
18:10 – 18:40 Enemy Of The Sun
19:10 – 19:50 Powerwolf
20:20 – 20:50 Warbringer
21:20 – 22:00 Torture Squad
22:30 – 23:30 Dream Of An Opium Eater
00:00 – 00:40 Watain
01:10 – 01:50 Lord Belial
02:20 – 03:00 The Bones
Beer Garden
12:00 W:O:A Firefighters
20:00 Mambo Kurt
22:00 Rokken (Karaoke Live Band)

Tuy nhiên với thành phần các ban nhạc như trên, dường như WOA 2008 sẽ không đạt được thành công như 2 festival trước đó (2006 và 2007). Tất nhiên mọi người cứ chờ đợi xem kết quả của WOA 2008 ra sao rồi hãy đánh giá.

https://i2.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/311effc1.jpeg?w=1160

https://i0.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/52abe7ae.jpeg?w=1160
https://i0.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/4861850b.jpeg?w=1160
https://i1.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/5e9f2258.jpeg?w=1160
https://i1.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/51e1b15d.jpeg?w=1160
https://i2.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/29a62b89.jpeg?w=1160
https://i2.wp.com/pix.hehemetal.com/2008/07/29/cf7d7c7.jpeg?w=1160


Nhìn vào list ban nhạc phía trên bạn đừng lầm tưởng là có Metallica, hãy nhìn kĩ và nhận ra tên ban nhạc này là Metakilla – chuyên cover nhạc của Metallica. Có thể nhận ra Krypteria – ban nhạc từng biểu diễn ở Việt Nam. Ngoài ra thì Van Canto – một ban nhạc chơi theo phong cách acappella metal mà chúng tôi đã có giới thiệu đến các bạn…

Like it? Share with your friends!

0

You may also like

More From: Rock Thế giới

DON'T MISS